ต้องการทำรากเทียมหลายซี่ค่ะ

โดย: คุณไก่ [IP: 223.206.193.xxx]
เมื่อ: 2015-11-07 01:37:49
รบกวนสอบถามคุณหมอหน่อยค่ะหนู หนูต้องการทำรากเทียมทั้งขากรรไกรบนอะค่ะ คือตอนนี้หนูอายุ 27 แต่ แต่ฟันทั้งขากรรไกรบนเสียหมดก็เลยต้องถอนหมดเลยค่ะ หนู หนูต้องการที่จะปากรากเทียมสลับกับสะพานฟัน หนู หนูไปหาหมอที่ขอนแก่น คุณหมอบอกว่ากระดูกฟันหนูบ้างมากเลยกระดู กระดูกเหลือน้อยมาก ต้องทำการเสริมกระดูก คคุณหมอเลยวางแผนว่าจะให้ปากรากเทียม 6 ซีกับทำสะพานฟันแต่ แต่ตำแหน่งในการฝากอยู่ที่ฟันกามทั้งหมดเลยค่ะคือด้านละ 3 ซี่ รวมเป็น6ซี่ คือฟันข้างหน้า6ซีเป็นสะพานฟันหมดเลไม่มีรากเทียมแต่ แต่หนูอยากปักข้างหน้าด้วยเพราะหนูกลัวข้างหน้าไม่สวยถ้าไม่มีรากเทียมกลัวกระในอนาคตดูกมันจะละลายไปแล้วมันจะไม่ติดกับสพานฟันอะค่ะ หนู หนูเลยอยากถามคุณหมอว่าถ้าหนูจะไปทำกับคุณหมอฟันข้างหน้าที่กระดูกมันบ้างนะคะคุณหมอสามารถเสริมกระดูกให้ได้ไหมค่ะเพราะคุณหมอที่ขอนแก่นบอกว่าคุณหมอเสริมได้ตรงฟันกรามข้างหน้ากระดูกน้อยไม่สามารถปักได้ หนูเลยอยากทราบว่าคุหมอมีวิธีเสริมกระดูกฟันซี่หนืาให้สามารถปักรากเทียมได้ไหมค่ะ พอดีว่าหนูอยู่ที่โคราชอะค่ะถ้าคุณหมอพอรักษาได้หนูจะเดินทางไปอะค่ะ ขอบคุณนะค่ะ
#1 โดย: หมอโชค [IP: 49.230.219.xxx]
เมื่อ: 2016-01-07 17:47:41
ตอบ

กรณีของคนไข้ หมอโชคเองคิดว่า ทางหมอที่ให้คำปรึกษาวางแผนได้อยู่ในขอบเขตที่ถูกต้องนะครับ
(จากที่คนไข้เล่ามา ไม่เคยเห็นในช่งปากคนไข้)

ส่วนการรักษาที่คนไข้ต้องการฝังที่ฟันหน้าด้วย
ทางหมอสามารถปลูกกระดูกได้นะครับ
แต่อาจต้องประเมิน ถึงความเหมาะสมก่อนนะครับ
ว่าทำแล้วเหมาะกับคนไข้ไหม
หมอโชคว่าควรมาตรวจและวางแผนการรักษา ก่อนนะครับ
ว่าเหมือน หรือต่าง อย่างไรบ้างครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 579,061