รบกวนสอบถามคุณหมอค่ะ

โดย: Jirun [IP: 110.168.187.xxx]
เมื่อ: 2016-01-20 22:17:32
ฟันที่มีปัญหาคือ ฟันหน้าทั้งหมด 3ซี่ค่ะ

ขออธิบายคุณหมอทีละซี่นะคะ ซี่ขวาสุดตอนนี้ใส่ฟันปลอมแบบถอดได้อยู่ค่ะ ซี่กลาง เคยรักษารากฟัน แล้วทำครอปไว้ค่ะ แต่ตอนนี้ที่ทำครอปไว้ มันหลุดออกมาค่ะ เหล็กที่ใช้ยึดก็หลุดติดมาด้วย ทุกวันนี้แก้ไขโดยการดันๆใส่มันเข้าไปเองค่ะ ซี่ซ้ายสุดเคยทำครอปชั่วคราวไว้ ซึ่งเมื่อสองวันก่อน มันแตกค่ะ ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ครอปชั่วคราวเท่านั้น ที่แตก หรือเป็นฟันเราด้วยที่แตก ทุกวันนี้แก้โดยการที่ ถ้าหากมันหลุด ก็จะจับใส่เข้าไปใหม่ค่ะ ..อยากรบกวนขอสอบถามคุณหมอค่ะ ว่าทั้งสามซี่ ควรจะทำรากเทียมทั้ง3เลยมั้ยค่ะ หรือสามารถรักษาแก้ไขยังไงได้บ้างค่ะคุณหมอ ..ทุกวันนี้ ไปทำงาน ต้องใส่ผ้าปิดปากไว้ตลอด เพราะอาย กลัวฟันจะหลุดออกมาต่อหน้าคนอื่นๆ ลำบากมากกกเลยค่ะคุณหมอ ..หนูรบกวนขอคำแนะนำจากคุณหมอด้วยนะคะ (หากต้องทำรากเทียมทั้งสามซี่ ต่อให้อยากทำทีเดียวให้หมดทั้งสามซี่มากแค่ไหน แต่ก็คงต้องขอแบ่งทำ1-2ซี่ก่อน เพราะรับค่าใช้จ่ายสามซี่พร้อมๆกันไม่ไหว TT) ..สุดท้ายต้องขอขอบคุณคุณหมอล่วงหน้าไว้ ณ ที่นี่ด้วยค่ะ
#1 โดย: หมอ [IP: 27.55.0.xxx]
เมื่อ: 2016-02-12 09:26:06
ใส่ฟันปลอมทำวีเนียได้ไหมคะ
#2 โดย: หมอโชค [IP: 61.90.14.xxx]
เมื่อ: 2016-02-20 01:01:41
ตอบ
อ่านแล้ว งงๆ นะครับ
นี่หมอโชค ที่ตอบเมื่อกี้หมอไหนนะเนี่ย

สรุปคร่าวๆ เหมือนฟันที่เคยทำมันหลุดๆๆบ่อยๆๆ
อันนี้พี่หมอแนะนำนะครับ ว่ามาตรวจแก้ไข้ ซึ่งอาจไม่ต้องทำรากเทียมก็ได้ การรักษาฟัน ไม่ใช่แค่ทำรากเทียมนะครับ มีทางเลือกมากมาย แต่การแก้ไขปัญหาต้องได้รับการตรวจเพื่อหาสาเหตุก่อน จะได้แก้ที่ต้นเหต

รบกวนน้อง ติดต่อกลับกับทางคลินิค เพื่อมารับการตรวจก่อนนะครับ เพื่อจะได้แก้ปัญหาได้ตรวจจุด ไม่อยากให้รอจนเกิดปัญหาหนักๆแล้วค่อย แก้นะครับ

ด้วยความเป็นห่วง
#3 โดย: หมอโชค [IP: 171.4.144.xxx]
เมื่อ: 2016-07-19 15:44:19
ฟันหน้าผุ 1 ซี่ ควรทำอย่างไรค้ับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 491,246