ถอนฟันแล้วทำรากเทียม

โดย: sang [IP: 119.160.214.xxx]
เมื่อ: 2016-02-23 16:26:27
เรียนถามคุณหมอค่ะ ขออธิบายดังนี้ ฟันกรามล่างซ้าย ซี่ในสุดเป็นฟันคุด ได้ผ่าออกไปตั้งแต่เมื่อตอนวัยรุ่น ซี่ถัดมา มีปัญหาต้องรักษารากและครอบฟัน แต่ตอนนี้ รากฟันแตก หมอฟันที่ทำอยู่ประจำได้ ct scan แล้วพบว่า ต้องถอน ส่วนซี่ถัดเข้ามาจากซี่นี้ เป็นฟันหลอ ซึ่งโดนถอนไปตั้งแต่เด็กๆ แต่ไม่ได้ใส่ฟันปลอม จึงเป็นช่องว่างอยู่ สรุปคือ ตอนนี้ ถ้าถอนฟันซี่นี้ไป ก็จะกลายเป็นฟันกรามล่างซ้าย หลอ 2 ซี่ จึงอยากทราบว่า ถ้าเราจะทำรากเทียม ต้องวางแผนอย่างไรคะ

ถอนแล้วใส่รากเทียมได้เลย หรือ ถอนแล้วรักษาแผลก่อน เพราะเรามีอีกซี่ที่หลออยู่ต้องทำรากเทียมเช่นกัน คือสับสนค่ะว่า ต้องทำอะไรซี่ไหนก่อน จะได้วางแผนค่าใช้จ่ายถูก ไม่อยากเจ็บตัวซ้ำซ้อนค่ะ
#1 โดย: หมอตี้ [IP: 183.89.125.xxx]
เมื่อ: 2016-04-24 00:36:00
ถ้าเป็นฟันหมอ หมอจะถอนออกก่อนครับ แล้วรอซักสองถึงสามเดือนก็ทำรากฟันเทียมพร้อมกันสองซี่เลยครับ
แต่อยากดูซีทีบริเวณที่ถอนไปตั้งแต่เด็กครับว่ากระดูกยังดีอยู่หรือเปล่าเพราะถ้าต้องปลูกกระดูกก็ต้องวางแผนดีๆครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 491,246