สอบถามเกี่ยวกับการทำรากฟันเทียม

โดย: PP [IP: 110.168.230.xxx]
เมื่อ: 2016-04-02 00:58:11
เนื่องจากฟันกรามซี่บนขวา เคยรักษารากและทำการคลอบฟันเรียบร้อยเมื่อประมาณ4-5ปีก่อน มีอาการปวดเป็นช่วงๆค่ะ เบื้องต้นได้ไปพบทันตแพทย์ คาดว่ามีปัญหาและแนะนำให้ทำรากฟันเทียมค่ะ เลยสนใจคลินิกแห่งนี้ค่ะ แต่เนื่องจากมีแพลนไปเรียนต่างประเทศประมาณเดือนสิงหาคม ถ้าเข้าทำการรักษาจะทันมั้ยคะ หรือถ้าถอนออกก่อน แล้วทำ/ใส่ทีเดนเนอร์ไปก่อนพอกลับมาค่อยรับการรักษาใส่รากฟันเทียมได้มั้ยคะ ถ้าไม่ทันคุณหมอมีคำแนะนำอย่างไรบ้างคะ (ฟันเคยผ่านการดัดฟันมาแล้วค่ะ) ขอบคุณค่ะ
#1 โดย: หมอตี้ [IP: 183.89.125.xxx]
เมื่อ: 2016-04-24 00:25:45
ในกรณีนี้น่าจะยังทันครับ เริ่มจากถอนฟันออกให้เร็วที่สุด ถ้ากระดูกมีปริมาณมากพอก็ถอนแล้วใส่รากเทียมในวันเดียวกันเลย เสร็จแล้วรอ2-3เดือนก็ทำครอบฟันได้แล้วครับ กรณีนี้ถ้าถอนเมษายนก็ได้ฟันประมาณมิถุนายนหรือกรกฎาคมครับ
แต่ถ้ากระดูกไม่พอก็รอสักสองถึงสามเดือนหลังถอนแล้วเลือกรากเทียมรุ่นพิเศษก็สามารถใส่ฟันได้ทันก่อนไปเรียนครับ
ธรรชาติหากถอนฟันไปนานๆเป็นปีแล้วไม่ได้รับการใส่รากเทียม กระดูกก็จะละลายไปเรื่อยๆ อาจทำให้มีปริมาณไม่พอได้ครับทำให้ต้องปลูกระดูกเพิ่ม
หมอแนะนำว่าอย่างน้อยควรได้รับการปลูกรากเทียมก่อนไปเรียนต่อ แล้วพอปิดเทอมกลับมาก็ทำครอบฟันก็ได้ครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 546,985