ประสบอุบัติเหตุ ฟันหายไป 3 ซี่ นานแค่ไหนถึงจะใส่รากฟันเทียมได้

โดย: pang [IP: 182.232.57.xxx]
เมื่อ: 2018-04-30 16:59:44
ผมประสบอุบัติเหตุทางถนนมาจากต่างประเทศเมื่อวันที่ 22 เมษายนที่ผ่านมา ตอนนี้กลับมารักษาที่ไทย อาการคือ

1.ฟันหน้าซี่บนหลุดหายไปบนถนน 1 ซี่

2.ฟันหน้าซี่บนอีก 2 ซี่โยกมาก คุณหมอที่โรงพยายาบาลไม่แนะนำให้เก็บไว้จึงทำการถอน และเย็บไหมบริเวณแผลไว้ให้ (นัดตัดไหมวันที่ 7 พฤษภาคม) — ซึ่งตอนนี้ก็ยังทำฟันปลอมชั่วคราวไม่ได้ โดยคุณหมอบอกว่าต้องรอราวๆ หนึ่งเดือนถึงจะทำได้

3.แผงฟันหน้าข้างล่างประมาณ 4 ซี่ ยุบเข้าไปด้านในเพราะกรามฟัน ตอนนี้คุณหมอดันกลับมาเรียงตัวตามปกติ และดามหลวดไว้ให้ ซึ่งก็สบฟันได้ตามปกติแล้ว (นัดดูอการวันที่ 7 พฤษภาคม เช่นกัน)

ทั้งนี้เมื่อประมาณ 15 ปีก่อน ผมเคยจัดฟัน

*อยากสอบถสมคุณหมอว่า ถ้าผมอยากฝังรากฟันเทียมสำหรับฟัน 3 ซี่หน้า (ซึ่งเข้าใจว่าต้องฝัง 2 ราก เพื่อใสครอบฟัน 3 ซี่) กับคุณหมอ ผมต้องรอนานแค่ไหนถึงจะเริ่มกระบวนการขั้นต้นได้ครับ

ขอบคุณครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 491,246