ฟันไม่สวยทำให้ขาดความมั่นใจ

โดย: รัสรินทร์ [IP: 115.67.67.xxx]
เมื่อ: 2013-11-21 13:10:54
สวัสดีค่ะคุณหมอ ที่เคารพ

ดิฉันชื่อ แก้ม ค่ะ มีปัญหาจะรบกวนคุณหมอ เรื่องฟันหน้าค่ะ

คือตอนเด็กไม่ชอบแปรงฟันค่ะ เลยโดนคุณหมอถอนออกไป 3 ซี่ คือฟันคู่หน้าโดนถอนไป1 ซี่ และฟันข้างๆฟันหน้าถอนไป2 ซี่ ตอนนี้ดิฉันเหลือฟันหน้าใหญ่แค่ซี่เดียว และใส่ฟันปลอมยุ ดิฉันอยากใส่รากเทียกเพราะคิดว่าแข็งแรงที่สุด แต่ดิฉันอยากทราบว่า จำเป็นมั้ยคะ ที่ต้องทำรากเทียมทั้ง3 ซี่เลย

และตอนนี้มีปัญหาอีกคือ ฟันหน้าที่มีเหลืออยู่ซี่เดียว เคยรักษารากฟันมาแล้ว ตอนนี้มันแตก ด้านใน คงต้องล้างรากใหม่ และสีค่อนข้างเหลืองมากค่ะ รบกวนคุณหมอช่วยแนะนำด้วยนะคะ

กราบขอบพระคุณค่ะ
#1 โดย: หมอตี้ [IP: 118.174.197.xxx]
เมื่อ: 2013-12-02 23:38:05
หมอยังไม่เข้าใจกับตำแหน่งฟันที่หายไปครับ แนะนำมาตรวจก่อนดีกว่าครับ
ยิ่งฟันที่รักษารากแล้วแตกไม่ควรปล่อยไว้นานครับ อาจเป็นหนองทำให้กระดูกโดนทำลายไปเรื่อยๆ สุดท้ายอาจต้องปลูกกระดูกครับถ้าจะทำรากเทียม

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 491,246